Công ty luật TNHH Hà Đô

Hỏi đáp pháp luật

  • Cha mẹ ly hôn, con có được chia tài sản không?

    Cha mẹ ly hôn, con có được chia tài sản không?

    Theo quy định tại Điều 59 của Luật hôn nhân và gia đình 2014 về nguyên tắc chia tài sản chung của vợ chồng thì tài sản chung của vợ chồng được chia đôi nhưng có tính đến các yếu tố sau:...

  • Gây thương tích cho người khác khi phòng vệ có tội không

    Gây thương tích cho người khác khi phòng vệ có tội không

    Em trai tôi đi chơi khuya và bị 1 thanh niên gạ đánh nhau, thanh niên kia đã cầm dao và chém em tôi chảy máu tay, đạp em tôi ngã ra đất sau đó con dao bị văng ra, em tôi nhặt được dao và đâm lại thanh niên kia gây thương tật 25%. Tôi muốn biết khi...

  • Án tích được xáo trong những trường hợp nào?

    Án tích được xoá trong những trường hợp nào?

    Theo quy định tại các Điều 63, 64, 65, 66, 67 Bộ luật Hình sự năm 1999, người được xóa án tích coi như chưa bị kết án và được Tòa án cấp giấy chứng nhận hoặc ra Quyết định xóa án tích trong những trường hợp sau đây:...

  • Sử dụng chứng chỉ, bằng cấp, giấy tờ giả

    Sử dụng chứng chỉ, bằng cấp, giấy tờ giả

    Theo quy định tại Khoản 2, Điều 8 Luật Giáo dục thì: “Chứng chỉ của hệ thống giáo dục quốc dân được cấp cho người học để xác nhận kết quả học tập sau khi được đào tạo hoặc bồi dưỡng nâng cao trình độ học vấn, nghề nghiệp”....

  • Sáp nhập hai chi nhánh thành một doanh nghiệp độc lập ?

    Sáp nhập hai chi nhánh của hai doanh nghiệp thành một doanh nghiệp độc lập ?

    Công ty TNHH HM, trụ sở chính tại thành phố Hồ Chí Minh, đăng ký hoat động kinh doanh trên lĩnh vực: xây dựng dân dụng và tư vấn, thiết kế công trình. Hiện tại HM có một văn phòng tư vấn thiết kế công trình hoạt động với tư cách một chi nhánh của...

  • Mua hàng qua mạng xã hội

    Mua hàng qua mạng xã hội

    Sau khi lên mạng tìm hiểu qua facebook thì có hỏi mua của 1 bạn sinh năm 1997 một chiếc điện thoại. Em đã gửi 1.300.000đ (Một triệu ba trăm nghìn đông./.) cho tài khoản ngân hàng của bạn ấy. Bạn ấy nói sẽ gửi điện thoại cho em từ hôm 19/9 .Nhưng...

  • Quyền thừa kế của vợ kế và con riêng khi không có Giấy đăng ký kết hôn

    Quyền thừa kế của vợ kế và con riêng khi không có Giấy đăng ký kết hôn

    Sau khi mẹ tôi mất, cha tôi đi thêm bước nữa nhưng hai người không đăng ký kết hôn. Trong quá trình chung sống, hai người không phát sinh tài sản, người đó có 01 đứa con gái riêng....

  • Bỏ trốn khi không có khả năng trả nợ

    Bỏ trốn khi không có khả năng trả nợ

    Điều 140 Bộ luật Hình sự quy định về Tội lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản như sau: Người nào có một trong những hành vi sau đây chiếm đoạt tài sản của người khác có giá trị từ bốn triệu đồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc dưới bốn triệu...

  • Gây tai nạn rồi bỏ chạy

    Gây tai nạn rồi bỏ chạy

    Theo thông tin bạn cung cấp, sau khi gây tai nạn, người gây tai nạn cho em bạn đã bỏ chạy, không đưa người bị nạn đi cấp cứu kịp thời. Đây có thể được coi là tình tiết định khung tăng nặng quy định tại điểm c khoản 2 Điều 202 Bộ luật Hình sự như...

  • Mẹ tôi có con ngoài giá thú. Vậy đứa con này có thể nhập hộ khẩu

    Mẹ tôi có con ngoài giá thú. Vậy đứa con này có thể nhập hộ khẩu vào gia đình tôi khi không có sự đồng ý của chủ hộ là ba tôi không?

    Như vậy, trong trường hợp của bạn thì đứa con ngoài giá thú của mẹ bạn thuộc trường hợp được quy định tại khoản 3 nói trên và theo quy định tại khoản này thì phải được chủ hộ đồng ý cho nhập vào sổ hộ khẩu thì mới được phép....