Công ty luật TNHH Hà Đô

Con mang họ khác bố, mẹ pháp luật có cho phép không?

Hỏi

Tôi năm nay 25 tuổi. Ông nội tôi là con nuôi, ông mang họ Cao do đó bố tôi và tôi đang là họ Cao. Do họ gốc của tôi là họ Dương, nay tôi có mong muốn được thay đổi lại họ gốc của mình nhưng bố tôi đã nhiều tuổi, không muốn thay tên đổi họ nữa. Vậy cho tôi hỏi, nếu bố tôi họ Cao, mẹ họ Lê nhưng tôi muốn đổi sang họ Dương, có được hay không?

Trả lời 

Theo dữ liệu bạn cung cấp, chúng tôi được hiểu rằng hiện nay các loại giấy tờ của bạn (giấy khai sinh, hộ khẩu, chứng minh thư...) đều mang họ Cao. Theo khoản 1 Điều 36 Nghị định số 158/2005/NĐ-CP ngày 27/12/2005 của Chính phủ quy định về đăng ký và quản lý hộ tịch quy định: “thay đổi họ, tên, chữ đệm đã được đăng ký đúng trong sổ đăng ký khai sinh và bản chính giấy khai sinh, nhưng cá nhân có yêu cầu thay đổi khi có lý do chính đáng theo quy định của Bộ luật Dân sự”.

Điểm a khoản 1 Điều 27 Bộ luật Dân sự năm 2005 cũng quy định việc “cá nhân có quyền yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền công nhận việc thay đổi họ, tên trong trường hợp “việc sử dụng họ, tên đó gây nhầm lẫn, ảnh hưởng đến tình cảm gia đình, đến danh dự, quyền, lợi ích hợp pháp của người đó”.

Khoản 2 Điều 37 Nghị định số 158/2005/NĐ-CP cũng quy định: “2. Ủy ban nhân dân cấp huyện, mà trong địa hạt của huyện đó đương sự đã đăng ký khai sinh trước đây, có thẩm quyền giải quyết việc thay đổi, cải chính hộ tịch cho người từ đủ 14 tuổi trở lên và xác định lại dân tộc, xác định lại giới tính, bổ sung hộ tịch, điều chỉnh hộ tịch cho mọi trường hợp, không phân biệt độ tuổi”

Vậy, theo các quy định trên, trường hợp anh nhận thấy việc mang họ Cao gây nhầm lẫn, ảnh hưởng đến tình cảm gia đình, danh dự, quyền và lợi ích hợp pháp của mình, anh có thể liên hệ Ủy ban nhân dân cấp huyện (nơi anh đã đăng ký khai sinh trước đây) để được hướng dẫn, xem xét, giải quyết.

author

Về tác giả: Lê Minh Tuấn

Luật sư, Giám đốc / Lawyer, Director

Tư vấn thương mại quốc tế / International Trade Consultant

Điện thoại: (024) 730 86 999 / Mobi: 090 45 45 299

Email: infor@hado-law.com / Email: infor.ssv@gmail.com 

Đánh giá 9.8 / 10 bởi hơn 200 khách hàng lớn tại Việt Nam

Thương mại quốc tế

Thương mại quốc tế

Thương mại quốc tế: thanh toán quốc tế, điều kiện để thanh toán quốc tế, giao nhận vận tải quốc tế, tư vấn xuất nhập khẩu, tư vấn về hợp đồng thương mại quốc tế, giải quyết tranh chấp thương mại quốc tế,… Công ty Luật Hà Đô luôn là điểm tựa pháp lý cho sự phát triển vững bền của doanh nghiệp.


Tư vấn thương mại quốc tế chuyên nghiệp

Doanh nghiệp

Doanh nghiệp

Luật Hà Đô nhận tư vấn cho doanh nghiệp các công việc sau: Tư vấn thành lập doanh nghiệp tại Hà Nội, Tư vấn thành lập công ty TNHH, tư vấn thành lập công ty cổ phần, tư vấn thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp, tư vấn hoạt động nội bộ, tư vấn kiểm tra sau thông quan, tư vấn khai báo hải quan….


Tư vấn kinh doanh hiệu quả, chi phí thấp